CON NUÔI CÓ LÀ NGƯỜI THỪA KẾ THẾ VỊ CỦA CHA, MẸ NUÔI KHÔNG?

CON NUÔI CÓ LÀ NGƯỜI THỪA KẾ THẾ VỊ CỦA CHA, MẸ NUÔI KHÔNG?

Hiện nay, vì nhiều nguyên nhân khác nhau mà trong quan hệ hôn nhân, vợ chồng có mong muốn nhận thêm con nuôi. Việc này bên cạnh có ý nghĩa về mặt xã hội, đạo đức nhưng cũng kéo theo nhiều vấn đề dưới góc độ pháp luật. Trong quan hệ thừa kế, việc Con nuôi có...

DI CHÚC THẤT LẠC THÌ VIỆC CHIA THỪA KẾ ĐƯỢC THỰC HIỆN NHƯ THẾ NÀO?

DI CHÚC THẤT LẠC THÌ VIỆC CHIA THỪA KẾ ĐƯỢC THỰC HIỆN NHƯ THẾ NÀO?

Trên thực tế, không ít trường hợp trường người có di sản đã lập di chúc trước khi chết nhưng vì lý do nào đó mà di chúc không được tìm thấy khi chia di sản thừa kế, điều đó dẫn đến việc những người được hưởng thừa kế không biết phải căn cứ vào đâu để chia di sản, thậm...

DI SẢN DÙNG VÀO VIỆC THỜ CÚNG CÓ ĐƯỢC PHÂN CHIA THỪA KẾ HAY KHÔNG?

DI SẢN DÙNG VÀO VIỆC THỜ CÚNG CÓ ĐƯỢC PHÂN CHIA THỪA KẾ HAY KHÔNG?

Người Việt Nam vốn coi trọng việc thờ cúng tổ tiên, đây vốn là nếp sống văn hóa lâu đời của nhân dân ta, luôn xem đây là trách nhiệm hệ trọng, thiêng liêng của con cháu để thể hiện sự thành kính, biết ơn đối với những người đã có công sinh thành, dưỡng...

THỜI ĐIỂM, ĐỊA ĐIỂM MỞ THỪA KẾ

THỜI ĐIỂM, ĐỊA ĐIỂM MỞ THỪA KẾ

Điều 611: Thời điểm, địa điểm mở thừa kế 1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trường hợp Tòa án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 71 của Bộ luật này. 2. Địa điểm mở thừa kế là nơi cư trú...

CON RIÊNG CỦA VỢ HOẶC CHỒNG CÓ ĐƯỢC HƯỞNG DI SẢN THỪA KẾ KHÔNG?

CON RIÊNG CỦA VỢ HOẶC CHỒNG CÓ ĐƯỢC HƯỞNG DI SẢN THỪA KẾ KHÔNG?

Thưa Luật sư! Tôi lập gia đình năm 2005, có đăng ký hết hôn theo quy định của pháp luật. Trước khi lấy nhau chồng tôi đã có một con riêng, nay chồng tôi bị bệnh hiểm nghèo mà mất. Vậy xin hỏi Luật sư con riêng của chồng tôi có được hưởng di sản thừa kế do chồng tôi để lại...

NGƯỜI THỪA KẾ CÓ QUYỀN TỪ CHỐI NHẬN DI SẢN KHÔNG?

NGƯỜI THỪA KẾ CÓ QUYỀN TỪ CHỐI NHẬN DI SẢN KHÔNG?

Thưa Luật sư! Trước khi mất mẹ tôi có để lại di chúc cho tôi được hưởng thừa kế một mảnh đất, tuy nhiên hiện nay do không có nhu cầu sử dụng nên tôi muốn từ chối nhận di sản thừa kế đó và nhường quyền thừa kế cho em gái tôi. Vậy xin hỏi Luật sư trong trường hợp này tôi có quyền từ chối...

Giành quyền nuôi con sau khi ly hôn

Giành quyền nuôi con sau khi ly hôn

Hiện nay c húng tôi nhận được rất nhiều câu hỏi liên quan tới vấn đề yêu cầu giành nuôi con sau ly hôn như: Thủ tục thực hiện như nào, cần chuẩn bị những gì, cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết...? Hiểu được những khó khăn này các Luật sư giỏi, giàu uy tín, kinh nghiệm...

Tìm kiếm









Dịch vụ nổi bật