Điều kiện để bác sĩ Trung Quốc được hành nghề tại phòng khám ở Việt Nam


Tại Việt Nam hiện nay có khá nhiều bác sĩ người Trung Quốc đang hoạt động hành nghề khám chữa bệnh. Tuy nhiên nhiều người trong số đó không đáp ứng đủ điều kiện để được hành nghề theo quy định của pháp luật dẫn đến tình trạng thường xuyên bị các cơ quan có thẩm quyền xử phạt. Vậy để được hành nghề tại phòng khám ở Việt Nam thì bác sĩ Trung Quốc cần đáp ứng được những điều kiện gì? Bạn có thể tham khảo nội dung bài viết dưới đây hoặc liên hệ trực tiếp đến số 1900 6194 - 0398.529.069 để được Luật sư hỗ trợ tư vấn.

 

Câu hỏi:

Chào Luật sư! Phòng khám của chúng tôi hiện nay đang có nhu cầu thuê bác sĩ Trung Quốc làm việc tại Việt Nam. Vậy Luật sư cho hỏi cần những điều kiện gì để bác sĩ Trung Quốc được hành nghề, làm việc tại phòng khám ở Việt Nam và phòng khám của chúng tôi cần phải làm gì để đáp ứng được những điều kiện đó?

Cảm ơn Luật sư!

 

Trả lời:

Chào bạn! Đối với câu hỏi của bạn với nội dung "Điều kiện để bác sĩ Trung Quốc được hành nghề tại phòng khám ở Việt Nam" Chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Điều kiện bác sĩ Trung Quốc hành nghề tại phòng khám ở Việt Nam.

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện nay thì để được hành nghề khám chữa bệnh tại Việt Nam bác sĩ Trung Quốc cần phải đáp ứng được những điều kiện sau:

  • Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
  • Có trình độ chuyên môn, tay nghề và sức khỏe phù hợp với yêu cầu công việc; (Chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh của bác sĩ Trung Quốc do Bộ Y tế Việt Nam cấp);
  • Không phải là người phạm tội hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; (Có lý lịch tư pháp do nước ngoài và/hoặc Việt Nam cấp: tùy trường hợp);
  • Có giấy phép lao động do Sở lao động thương binh và xã hội; nơi phòng khám có bác sĩ Trung Quốc làm việc.

2. Những thủ tục phòng khám Việt Nam cần thực hiện khi thuê bác sĩ Trung Quốc làm việc? 

Khoản 3 Điều 171 Bộ luật lao động năm 2012 do Quốc Hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ban hành quy định:

“Người sử dụng lao động sử dụng công dân nước ngoài mà không có giấy phép lao động làm việc cho mình thì bị xử lý theo quy định của pháp luật”. 

Khoản 1 Điều 171 Bộ luật lao động cũng quy định:

“Người lao động là công dân nước ngoài phải xuất trình giấy phép lao động khi làm các thủ tục liên quan đến xuất cảnh, nhập cảnh...”. 

Như vậy, trong quá trình xuất cảnh, nhập cảnh, người nước ngoài phải xuất trình giấy phép lao động. Doanh nghiệp sử dụng người lao động nước ngoài phải xin giấy phép lao động cho người đó. Trường hợp người lao động nước ngoài không có giấy phép lao động làm việc tại doanh nghiệp; doanh nghiệp sẽ bị phạt; người lao động bị phạt/trục xuất khỏi Việt Nam tùy trường hợp.

 

DỊCH VỤ XIN CẤP GIẤY PHÉP LAO ĐỘNG CHO BÁC SĨ TRUNG QUỐC LÀM VIỆC TẠI VIỆT NAM 1900 6194

 

Như vậy, phòng khám thuê bác sĩ Trung Quốc vào làm việc phải xin giấy phép lao động cho bác sĩ đó. Bác sĩ Trung Quốc phải đảm bảo các điều kiện cần: đủ năng lực hành nghề và điều kiện đủ: doanh nghiệp xin giấy phép lao động như trên.

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi liên quan đến câu hỏi "Điều kiện để bác sĩ Trung Quốc được hành nghề tại phòng khám ở Việt Nam". Mọi vấn đề còn vướng mắc liên quan đến Điều kiện bác sĩ Trung Quốc hành nghề tại phòng khám; xin giấy phép lao động cho bác sĩ Trung Quốc bạn vui lòng liên hệ trực tiếp đến số 1900 6194 để được hỗ trợ.

Trân trọng!

 

══════════════════════════════════

TRUNG TÂM PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - CÔNG TY LUẬT HÙNG BÁCH

Trụ sở chính: Số 36/126 Hào Nam, phường Ô Chợ Dừa, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

Văn phòng giao dịch: Tòa nhà 91A Nguyễn Khang, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

Trung tâm tư vấn: Số 89 Hoàng Ngân, P. Nhân Chính. Q. Thanh Xuân, Hà Nội.

Hotline: 1900 6194

Email: Luatsutoandan@gmail.com

Website: Luattoandan.com/Luathungbach.com

http://luathungbach.com/dich-vu-ly-hon-nhanh-tron-goi.html

Chia sẻ bài viết


facebook.png twitter.png google-plus.png

Tìm kiếm









Dịch vụ nổi bật